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#(i%Shukurani

CPEEDUBBARRESE RN s, W R ER B AILMAENR &AL 7. R HF 7B (TET)
RO IR Z 5P AR, SRR EF BRI RN G YL B, SR BRI G #
LA K B ARBUR A ZUR L 5K

BeAh, TETHRE U 2 H B KA a2 B L KR 0%y, Hog B e, Jemt. HEEMBUnEE R SCE TE. %
T2 L LIRS # AR, ORI R N AT G 2023 F IR B I B2 H bR, RIE IR Bk e Aniupae i e
WA, AR R ol IR RO H R ARG . BRI, 3H S8 W HUR 24 B B 20 BB A A K 2 1) i i
I KRB S o

Maandalizi ya Muhtasari wa Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji wa Lugha ya Kichina Stashahada ya Ualimu wa Elimu ya Msingi
yamehusisha wataalamu mbalimbali kutoka taasisi za serikali na zisizo za serikali. Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) inatambua

na kuthamini michango ya washiriki wote waliofanikisha uandaaji wa muhtasari huu. Aidha, TET inatoa shukurani za pekee kwa
wahadhiri, wakufunzi, wathibiti ubora wa shule, walimu, pamoja na wakuza mitaala wa TET.

Vilevile, TET inaishukuru kwa dhati Kamati ya Kitaifa ya Wataalamu ya Kusimamia Kazi ya Maboresho ya Mitaala ya Elimu ya
Awali, Msingi, Sekondari na Ualimu iliyoteuliwa na Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia. Kamati hii ilifanya kazi kwa weledi na
kuhakikisha kuwa maudhui ya muhtasari huu yanalenga kuwaandaa wahitimu wenye maarifa, ujuzi na mwelekeo utakaowawezesha
kujiajiri, kuajiriwa na kumudu maisha yao ya kila siku, ambalo ndilo lengo kuu la Maboresho ya Mitaala ya Mwaka 2023.

Mwisho, TET inatoa shukurani za pekee kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa kuwezesha uandaaji na usambazaji wa
muhtasari huu

(et
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1.0 f&j 41 Utangulizi

R SC A e N SRR A R B o IR SR UM A B R . URRE R H AR TR AR N =R BN
TG T I SR A &b A2y ) S

ARFE KA B AESR T ORI A BLRS AR 3H 3 Je KRRl Ao = RN SR b SOV AR AT M e 2% o 0 KR 172023
FNEBE SRR . BEAh, B KRAOR AL T RES B B A2 2D 5 8, B RIMNE A A 0 A 2 ST P R T
Jiv Q&) AE VIEA ARSI RE T . Somo la Mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa lugha ya Kichina Stashahada ya
Ualimu Elimu ya Msingi ni la lazima kwa mwalimu atakayefundisha lugha ya Kichina. Lengo la somo hili ni kumwezesha mwalimu
tarajali atakayefundisha Lugha ya Kichina Elimu ya Msingi Darasa la III-VI kumudu mbinu mbalimbali za ufundishaji na ujifunzaji.
Mubhtasari huu umeandaliwa kwa lengo la kumwongoza mkufunzi kumwandaa mwalimu tarajali kufundisha lugha ya Kichina Elimu
ya Msingi Darasa la [II-VI Tanzania Bara. Muhtasari huu umetafsiri Mtaala wa Mafunzo ya Stashahada ya Ualimu Elimu ya Msingi
wa Mwaka 2023. Pia, muhtasari utamwezesha mkufunzi kupanga shughuli za ufundishaji na ujifunzaji zitakazomjengea mwalimu
tarajali stadi za udadisi, ubunifu, ushirikiano, mawasiliano na utatuzi wa changamoto katika mazingira yake.

2.0 ZE M2 HFrMalengo Makuu ya Elimu nchini Tanzania
W JEWHBF M HFR: Malengo makuu ya elimu Tanzania ni kumwezesha kila Mtanzania:
(@)  FRTPMIEEEA NS, 5598 A EAE D
Kukuza na kuboresha haiba yake ili aweze kujithamini na kujiamini;
(b) HHEHFEWHIA. ALGME, DRARBSAM R NEE X AR SEMUERAT N
Kuheshimu utamaduni, mila na desturi za Tanzania, tofauti za kitamaduni, utu, haki za binadamu, mitazamo na matendo
jumuishi;
(c)  ZEAMVUFE HBFFHERBAT A, Bttt B YgE. 0G0 SRR NS, D N
ZRATREAN H R AT 45 2 JR b B 454
Kukuza maarifa na kutumia sayansi na teknolojia, ubunifu, fikra tunduizi, uvumbuzi, ushirikiano, mawasiliano na
mtazamo chanya katika maendeleo yake binafsi, na maendeleo endelevu ya taifa na dunia kwa ujumla;

¢



(d)

(e)

Q)

(2

(h)

BRI R K RO EW, R APE. ZE A XL IEE BIg. B s, MoTMERE S

Kuelewa na kulinda tunu za taifa ikiwa ni pamoja na utu, uzalendo, uvadilifu, umoja, uwazi, uaminifu, uwajibikaji na
lugha ya Taifa;

BEUE 1 S SRR vl L | s R 7oy e s Y

Kujenga stadi za maisha na stadi za kazi ili kuongeza ufanisi katika maisha ya kila siku;

1R L2 A SO SRR IV IE S, DA ey 2B MR S5 SR AL R A2 7 RS

Kukuza tabia ya kupenda na kuheshimu kazi ili kuongeza tija na ufanisi katika uzalishaji na utoaji wa huduma;

IR el S0 e e, ARG AT CREe) IO BEAARAL . PETAS,  BLAABE AT RESE R AR S
Kutambua na kuzingatia masuala mtambuka ambayo ni pamoja na afya na ustawi wa watu (jamii), usawa wa kijinsia,
usimamizi na utunzaji endelevu wa mazingira;

fledt B S B B A o AP 5 0E 3G, 30EST [ S S VE M B i

Kukuza ushirikiano wa kitaifa na kimataifa, amani na haki kwa kuzingatia Katiba ya nchi na mikataba ya kimataifa.

3.0 #UN#H HEr Malengo ya Elimu ya Ualimu

3.1 A EEE HEr Lengo Kuu la Elimu ya Ualimu
FONEE ) bR R — A BRI BN, Red N R . SRR AR AT B e >, LA B
FJE W R IR AERS o XA A RN 2 A& 78 R AR BERe MRS SE, BHE AN, PFENE G2,

Lengo kuu Ia elimu ya uvalimu ni kumwandaa mwalimu mwenye weledi na umahiri wa kuwezesha ujifunzaji na ufundishaji

unaoendana na mabadiliko ya kisayansi, kiteknolojia, na kijamii ili kumjenga Mtanzania mwenye maarifa, stadi na mitazamo

chanya, na anayethamini usawa, haki na elimu bila ukomo.

(



3.2 ZUNAE I H AR H #7545 Malengo Mahususi ya Elimu ya Ualimu
HUMHCH 1 H b A UM he g
Malengo ya Elimu ya Ualimu ni kumwezesha mwalimu tarajali:
(a) BFRX BN EE - BUFBNEE . N AEHEUUR 207 HE Al i 2 P
Kukuza uelewa wa kinadharia wa elimu ya ualimu, maadili ya kazi ya ualimu, maadili ya maisha, na misingi ya ualimu;
(b) EH2Z 247148 HE; Kujenga umabhiri katika mbinu za kufundishia na kujifunzia;
(c) FEARELT e )by g RIS B PPAL ANy vk
Kujenga umabhiri katika mbinu za upimaji na tathmini kwa kuzingatia dhana ya ujenzi wa umabhiri,
(d) LA sk 1), AEBCA e B PR AUA L
Kukuza ubunifu na uvumbuzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi;
(e) FEHAH N BB AH BRI B HOAR
Kutumia TEHAMA na teknolojia saidizi katika ufundishaji na ujifunzaji;
(f) ik J2 HL R LA R R 27 > e B 22 AR T PR A 2 (0 T TUss i s
Kukuza utambuzi wa awali kwa mwanafunzi mwenye mahitaji maalumu ya ujifunzaji na kutoa afua stahiki;
(2) TNSmTE 5 AE A+ N
Kuimarisha matumizi ya lugha katika ufundishaji na ujifunzaji;
(h) FEFRLARTT IR A 22 I MDAl H AR EcRE. (R FIREEESD o

Kujenga stadi zinazolenga kuboresha ufundishaji, ujifunzaji na upimaji (yaani classroom-based research).

4.0 CIERFEZ AN 254 AE JJUmahiri wa Jumla wa Mafunzo ya Stashahada ya Ualimu
BINACH L BRI E 258 ) FE LU JLAN 71

Umabhiri wa jumla wa Stashahada ya Ualimu ni:

€



(a) FEACA I A B s
Kutumia nadharia na misingi ya ualimu katika ufundishaji na ujifunzaji;
(b) BEWSEEIE 2% 7% Kumudu mbinu za kufundishia na kujifunzia;
(c) REWSHT AL T BE e i) T ik
Kumudu mbinu za upimaji na tathmini kwa kuzingatia ujenzi wa umahiri;
(d) REWSMRIE AR T 2, AEHeA s R QUG TE i i 0 20
Kumudu mbinu za ubunifu na uvumbuzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya wanafunzi;
(e) FEH AR EERME B R
Kutumia, TEHAMA na teknolojia saidizi katika ufundishaji na ujifunzaji;
() BEAT 5 X T SR AR RS 2 T 1L
Kutambua mwanafunzi mwenye mahitaji ya ujifunzaji na kutoa afua stahiki;
(g) FEHCAHRAMAL HIA G 5
Kutumia lugha husika kwa ufasaha katika ufundishaji na ujifunzaji;
(h) fETAEFis IS RAE (FUAMT,
Kutumia stadi za uongozi katika taaluma (instructional leadership);
() FERESASEEECA. FMI GETRED MERE.

Kumudu stadi zinazolenga kuboresha ufundishaji, ujifunzaji na upimaji (yaani classroom-based).

5.0 = ZEE  FUEAARE J) Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi wa Lugha ya Kichina
AT 1 HRLE 32 I 0 ) B s S 16 3 2 e ) M AR e

Umabhiri mkuu na umahiri mahususi unaotarajiwa kujengwa na mwalimu tarajali umebainishwa katika Jedwali Na.1.

(4



K 1: Jedwali 1: 2V ZUN 3= 288 )1 M EAKGE J) Umahiri Mkuu na Mahususi kwa Mwalimu Tarajali

T ¥R
Umahiri Mkuu

HAEfE

Umahiri Mahsusi

1.0 FE /N A PR A I3 %
Kumudu Mbinu za ufundishaji na
ujifunzaji wa lugha ya Kichina katika
Elimu ya Msingi

L1 73BN DUR B 5k
Kuchambua mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa lugha ya Kichina kwa Elimu
ya Msingi

1.2 FEARIL TR IR I B0 05 1%
Kumudu mbinu za kufundisha stadi za kusikiliza kulingana na ngazi ya darasa
husika

1.3 FEAREL T AEYZIR I IE e Ik
Kumudu mbinu za kufundisha stadi za kuzungumza kwa kuzingatia ngazi ya
darasa husika

1.4 BEPRFL TR IR A8 #0505 1%

Kumudu mbinu za kufundisha matamshi kwa kuzingatia ngazi ya darasa husika

1.5 PR EL TR IR #0505 5

Kumudu mbinu za kufundisha msamiati kwa kuzingatia ngazi ya darasa husika

1.6 AR FE T AE 2 R I B2 280 5 1%
Kumudu mbinu za kufundisha stadi za Kusoma kwa kuzingatia ngazi ya darasa
husika

(




TERES HARRE

Umabhiri Mkuu Umabhiri Mahsusi

1.7 BRI TR IR S A By i

Kumudu mbinu za kufundisha stadi za uandishi kulingana na ngazi ya darasa husika
1.8 BEMS AR H P A BORAN LA T A,

Kumudu matumizi ya teknolojia na vyombo vingine saidizi katika ufundishaji na ujifunzaji
1.9 HER BT R IRINTEA B Tk
Kumudu Mbinu za kufundisha Sarufi kwa kuzingatia ngazi ya darasa husika.

110 FER IR IRAME SIS Fh A

Kumudu matumizi ya mbinu mbalimbali katika kuratibu shughuli za nje ya darasa

6.0 VR i A K KR NAE AN EDOE 2 R (1) f M ajukumu ya Mkufunzi, Mwalimu Tarajali na Mzazi/
Mlezi katika Ufundishaji na Ujifunzaji

e A SO T PRI s AR S/ I N TS S AT IR STk
Ufundishaji na ujifunzaji unategemea ushirikiano madhubuti baina ya mkufunzi, mwalimu tarajali, mzazi/mlezi. Majukumu

yao ni kama yafuatayo:

6.1 JJiiMkufunzi
YA Y : Mkufunzi anatarajiwa:
(a) TS AREOT VAR B IE T2 1 2B eSS IR I B M 2], AT E AR B 5 STt o AEFEI V2 T
AT I T R B YERE g SOERE TR N B MR YR SRR VR LU R 2 R 27 S BR AR 777 . Kukuza  ufundishaji na

ujifunzaji unaozingatia ujenzi wa stadi za karne ya 21 kwa kutumia mbinu mbalimbali za uwezeshaji zitakazomfanya

(s



mwalimu tarajali kuwa kitovu cha ujifunzaji. Mbinu zinazopendekezwa ni zile zinazosaidia kukuza uwezo wa kufikiri,
kutafakari, kutafuta maarifa kutoka vyanzo mbalimbali ili kutatua changamoto za ufundishaji na ujifunzaji;
(b) MER A B T Hea g 2 A, Gk T A,
Kuandaa mazingira wezeshi ya kufundishia na kujifunzia ikiwa ni pamoja na kufaragua zana;
(c) ARG A S LA TEAFZE R H I
Kutoa malezi kwa haki na usawa kwa kila mwalimu tarajali bila kujali tofauti zao; na
(d) A D 2B R IR SR SR A1 4 (R S8 o

Kubaini mahitaji maalumu ya mwalimu tarajali na kumpatia afua stahiki.

6.2  Ufiyi/EMwalimu Tarajali
UTYE AR 24 : Mwalimu tarajali anatarajiwa:

(a) NS HRENIMUREIESD, DA ORAE S D OGRS A2 R, WA I RBEAE B BEATHERVEAG 7
75, DMERENS VAL 2% 2] R4 10 R FE i LStk s Kushiriki kikamilifu katika shughuli za mafunzo ndani na nje ya
darasa ili kuhakikisha kuwa anajenga umabhiri stahiki katika maeneo mbalimbali ikiwemo usimamizi wa ujifunzaji na
ufundishaji, mbinu za kufundishia na mbinu za upimaji zitakazomwezesha kubaini mafanikio na kuboresha ujifunzaji na
ufundishaji;

(b) M Z 5 B RN B R SR U, RN N BT BRARAERS . BUR IR B0 02y ) D5 R o 4 R
s PRV SR o BIS A0 Oh 92k s Kushiriki katika mafunzo endelevu kupitia shule zilizo jirani na chuo kwa
lengo la kutafsiri nadharia anazojifunza darasani kwa vitendo. Baadhi ya nadharia hizo ni haiba, maandalizi ya somo,
kutumia mbinu za kufundishia, kuandaa na kutumia vifaa vya kufundishiana kujifunzia na kutathmini mwanafunzi;

(c) FELKF 5 AN E N TAE—4F, DI mEmZEEAE T ge Sy ALK >F; Kufanya kazi chini ya uangalizi wa walimu
wazoefu kwa kipindi cha mwaka mmoja ili kuimarisha umahiri na weledi katika fani ya ualimu;

(d) 5 R FINAEZEAT2]; Kushirikiana na wenzake pamoja na mkufunzi katika mchakato wa ujifunzaji; na

(e) P 2EBE P L FE I . Kuzingatia kanuni na taratibu za chuo.

€



6.3  FK/P' AMzazi/Mlezi
KK/ WP AN : Mzazi/mlezi anatarajiwa:
(a) B B BTG AR AR 2 2] P R R ATt e
Kusimamia na kufuatilia mwenendo na maendeleo ya mwalimu tarajali katika ujifunzaji; na
(b) DUy SR fi s EE ) SN 2 2 Bl i) L

Kumpatia mwalimu tarajali mahitaji muhimu pamoja na vifaa vinavyotumika katika shughuli za ujifunzaji.

7.0  #°# )71} Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji
AR T HEAENIE ], BRSBTS 512 . B A SRS 1y
W, FEWIINE AR SR AN DB B P I TR MEARIZ ] o IR BT AT VG AL e i eI S8 L A R oR U5 3R I %N R
HZ Bt A A aE AR, Mg, DHIH . BE-SE-02-51E S84, U9, R
YES s BUR ARl XA AR AN AT B F 35 N2 SR BE R 5 3k. sbah, DRI R AU I BAT IR o b AL 1) 05 5
o WIS RIS AEAE B SEE o BT I RATE ATk, JFINE AR LS R Py T H. .
Muhtasari huu unasisitiza matumizi ya mbinu za ufundishaji na ujifunzaji zinazolenga kumwezesha mwalimu tarajali kuwa kitovu
cha ujifunzaji na mkufunzi kuwa mwezeshaji. Mkufunzi atatumia mbinu shirikishi na jumuishi kumwezesha mwalimu tarajali
kumudu mbinu na matumizi ya teknolojia katika ufundishaji na ujifunzaji wa lugha ya Kichina kwa shule za msingi. Mbinu hizo
ni zile zinazomwezesha mwalimu tarajali kufikiri kitunduizi, kutafuta maarifa kutoka vyanzo mbalimbali na kushiriki katika kutoa
mrejesho.

Mbinu hizo ni pamoja na majadiliano katika vikundi, igizo dhima, kazimradi, fikiri-andika-jozisha-shirikisha, changanya kete,
utafiti, utunzi wa hadithi, uwasilishaji, masimulizi, michezo mbalimbali na mbinu zingine kama hizo kulingana na muktadha ili
kufanikisha ujifunzaji. Aidha, Mkufunzi anapaswa kuzingatia matumizi ya mbinu za ufundishaji na ujifunzaji ambazo hazina
dosari kwa mwitiko wa kijinsia. Mkufunzi anashauriwa kumwongoza mwalimu tarajali kuwa mbunifu na mnyumbufu katika
kutumia mbinu shirikishi wakati wa mazoezi ya ufundishaji na kufaragua zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kutumia mazingira

(s

halisi ya mwanafunzi.



8.0 #2# 1 H/¥% #Zana za Ufundishaji na Ujifunzaji

PRI Z A PR T 3R A5 0 TR, T BV AR B I I wr O AR R KRG A . Qb te A B e . SRR, R T
PO AT 2] o B T H N B UFIT B BT B O . @ BUTR IR A BRI S5 bl R A i TR . Herp 48T
RSy WA ML wi, /g TR Tl eE P HUNE R BoRH B TH . b i0iE .50 85
TET$E}t. Mwalimu tarajali anapaswa kutumia zana zinazopatikana katika mazingira au kufaragua zana ambazo zitamsaidia
mwanafunzi kujenga tabia ya udadisi na ugunduzi; kukuza fikra tunduizi, ushirikiano, na mawasiliano, na kutumia milango ya
fahamu katika ujifunzaji. Zana za ufundishaji na ujifunzaji zinapaswa zimsaidie mwalimu tarajali kuelewa kinachofundishwa.
Mkufunzi anashauriwa kutumia zana zinazopatikana katika mazingira yanayomzunguka. Baadhi ya zana hizo ni vitu halisi, picha
na michoro, kamusi, zana mguso/mkwaruzo, alfabeti ya lugha za alama, mashine za breli na vifaa vya TEHAMA. Orodha ya vitabu

vilivyoidhinishwa kwa ajili ya rejea vitatolewa na TET.

9.0 2=>JHEEEVEAL Upimaji wa Maendeleo ya Ujifunzaji

PR R 2l R B 8, (R DOE AR T, PR S JLAR R PR B AR B0 EE U 2% LB B[R i 23R4T . 1XAS
PEAT RE S W) 208 D0 27 Be PEAN UG AR e AH DG URRE TR R RE /KPR, Bk RS B I A e 85 3 1R 057 P 2 20 7 %
M HRAC o R FENE VAR AR A 27 205 8 T WAL E PR AEREAT o DRI, PPAS TR HRZR 2] L T Tl A 25y 5K
. Uik URAESCHE. TE AR DA SIS Ak, EAT RE I AR 1R Je P DA 2 R TR, DB A e AR AT
HEJ) R FERRERE o VPN &5 KA B Tk AT oladE, DU OR BB I 2 Bt 1) 3805 H AR 1 LASEE .

T BV 58 2 SR DR R 5T o WO B0 1540% , TTHFLEVFARE 5760% . (ERFEEVEGG T, H1Th K 45
%, RPN 10%, SEOPRAN45% . AL, ST BRGTRE LRSS 120 %6 FIAE BT S R AU 25 % . TR
F DT EAEFF SOl T 3RAF50 %6 B A A% 2, IFAEUIR DAL IS S R FIAR A BEIRAGHIE . WRRBEERL, e/t
AIDE =N EEH AN IR R2W R THEVEL A% . Upimaji ni suala muhimu katika mchakato wa ufundishaji na
yjifunzaji. Upimaji wa somo la Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji wa lugha ya Kichina utafanyika sambamba na masomo mengine

(s



yanayofundishwa katika ngazi ya stashahada ya ualimu. Upimaji huu utamwezesha mkufunzi kupima umahiri wa mwalimu tarajali
ili kujenga umahiri katika somo husika. Aidha, utamwezesha mwalimu tarajali kutumia mbinu na zana stahiki katika ufundishaji
na ujifunzaji kwa wanafunzi. Upimaji wa maendeleo utazingatia vigezo vilivyoainishwa katika kila shughuli ya ujifunzaji. Kwa
hiyo, zana zinazotumika katika upimaji ni pamoja na mazoezi, maswali ya ana kwa ana, majaribio, hojaji, mkoba wa kazi, kazi
mradi pamoja na mitihani ya muhula. Vilevile, tathmini ya maendeleo ya mwalimu tarajali ni muhimu kufanyika ili kubaini ni kwa
kiasi gani anajenga umabhiri uliokusudiwa. Matokeo ya tathimini yatasaidia kufanya uboreshaji ili kuhakikisha malengo ya elimu
ya ualimu yanafanikiwa.

Mkufunzi anapaswa kubuni shughuli nyingi zaidi za upimaji ili kuchochea ujifunzaji. Upimaji wa mwisho utachangia asilimia
thelathini (30%) na upimaji endelevu utachangia asilimia sabini (70%). Kwa upande wa upimaji endelevu, alama za mtihani wa
mhula wa pili itakuwa 10%, kazimradi ya ufaraguzi 15% na mafunzo kwa vitendo 45%. Aidha, alama za mafunzo kwa vitendo
zitokane na ufundishaji igizi 20% na ufundishaji katika shule za jirani 25%. Mwalimu tarajali anapaswa kufaulu upimaji endelevu
kwa angalau asilimia 50% na upimaji tamati kwa angalau kiwango hichohicho ili aweze kutunukiwa cheti. Endapo hatafaulu,
mwalimu tarajali anaweza kurudia mitihani hiyo mara mbili ndani ya miaka mitatu. Jedwali Na. 2 linaonesha mgawanyo wa alama
katika upimaji endelevu.

X 2: Jedwali 2: FrELPPA bR &V RIMchanganuo wa Alama za Upimaji Endelevu

PEA Upimaji T 4>ty il Mgawanyo wa Asilimia
%A AMtihani wa Muhala wa Pili Mwaka wa Kwanza 10%

(Annual Examination)

TREIH [1)41:45Kazi Mradi ya Ufaraguzi (Project) 15%

Tk # 24 Ufundishaji Igizi/Kiduchu (Micro-Teaching) 20%

52 2] 2% Ufundishaji Shule Jirani 25%

&4 Jumla 70




10.0 i %(F1dadi ya Vipindi
CNADPOEBEABRE SRR RAN) MRy E B e 0 S PR AN S ) BOM AR 550530, 4 th T #Ua il I T A 7. 3X
SO A T o DLERIN 507, BN URIN 60508t SR URFEET 0 RS WV AR 55— FF R 28 A i) 55 VI A PR INS B0 b S Ty
(54D EHXS.
Muhtasari wa Somo la mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa lugha ya Kichina unatoa makadirio ya muda utakaotumika katika
ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia uzito wa umahiri mahususi na shughuli za kutendwa na mwalimu tarajari. Makadirio haya
ya muda yamewekwa kwa mfumo wa vipindi, ambapo kila kipindi ni dakika 60. Idadi ya vipindi kwa somo hili ni vitano (5) kwa

wiki kwa mwaka wa [ na II.

11.0  #2# N %Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji
PG EME DUB A RIBCE NEA S N B HSIER3 . WA NNy, W FERe) . BARRE ). H%
AN PRI FUR AR E I e R 3 AR AT TR
Maudhui ya muhtasari yamepangiliwa katika jedwali lenye vipengele sita ambavyo ni; umahiri mkuu, umahiri mahususi, shughuli
za ujifunzaji, vigezo vya upimaji, zana/vifaa vya ufundishaji na ujifunzaji vinavyopendekezwa na idadi ya vipindi. Maudhui hayo
yameoneshwa katika Jedwali Na. 3 - 4



3 —4F Mwaka wa Kwanza

* 3: Jedwali3: FB—FEHFENE Maudhui ya Ufundishaji na ujifunzaji kwa mwaka wa kwanza
T ERE HARRE £ E ) PRAL #H URIN S
Umahiri mkuu | Umahiri mahususi Shughuli za Vigezo vya Zana /Vifaa vya Idadi ya
ujifunzaji upimaji ufundishaji na ujifunzaji | vipindi
vinavyopendekezwa
1O BN FED | L1 B ANED0E | (a) S 2/hEnlh | RN epaBE#e | BEHL. sE il B S 29
{EE2 CoIRr HUEEIT I £ CIRT T TR L AR S
Kumudu Mbinu | Kuchambua mbinu | Kuaridhia mbinu Mbinu za Wl &5 ds
za ufundishaji za ufundishaji na za ufundishaji na ufundishaji Virekodi video, virekodi
na ujifunzaji wa | ujifunzaji wa lugha | ujifunzaji wa lugha | na ujifunzaji sauti, kadi za maneno,
lugha ya Kichina | ya Kichina kwa ya Kichina katika zimearidhiwa kipaza sauti, maabara ya
katika Elimu ya | Elimu ya Msingi elimu ya msingi lugha, orodha ya maneno,
Msingi redio, spika
1.2 BEPRIETE | () BT | orxHEFaRE | BEHL 5P S 23
IR 77 KREEJMBAE | VT DR | KR PRk, o
HEEIT I T 38 R Pl 775 s

Kumudu mbinu za
kufundisha stadi za
kusikiliza kulingana
na ngazi ya darasa
husika

Kumudu matumizi
ya sanaa na michezo
katika kufundisha
stadi za kusikiliza

Sanaa na michezo
imetumiwa katika
kufundisha stadi za
kusikiliza

Virekodi video, virekodi
sauti, kadi za maneno,
kipaza sauti, maabara ya
lugha, orodha ya maneno,
redio, spika




FERET) HARRE FUA BN PR L URIN 4
Umabhiri mkuu | Umahiri mahususi Shughuli za Vigezo vya Zana /Vifaa vya Idadi ya
ujifunzaji upimaji ufundishaji na ujifunzaji | vipindi
vinavyopendekezwa
(b) EUr HAEh | R R %
REWGIZ AN | PR I K BEH
IR R | W J 8
YEFEHR Mbinu anuai za

Kumudu matumizi
ya mbinu anuai

kukabiliana na
darasa kubwa

kukabiliana na katika kufundisha

darasa kubwa katika | stadi za kusikiliza

kufundisha stadi za | zimetumiwa

kusikiliza

(c) B/ N | R ERR 5 A
TGRS 20 | RN ) R
RN G | A2 i H I
WARE = vk

Kumudu matumizi Mbinu za

ya mbinu za
kuchopeka masuala
mtambuka katika
kufundisha stadi za
kusikiliza

kuchopeka masuala
mtambuka katika
ufundishaji na
yjifunzaji wa

stadi za kusikiliza
zimetumiwa

C




FER T HAKRE HEED) PR AR HH URIN
Umabhiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za Vigezo vya Zana /Vifaa vya Idadi ya
ujifunzaji upimaji ufundishaji na ujifunzaji | vipindi
vinavyopendekezwa
(d) BEMEAENT 8L | REaRRLHs
A AE | (TEHAMA) kA
HEREARTT | Wr i BRe e
% EH R
Kumudu matumizi | Mbinu za
ya mbinu za kuchopeka
kuchopeka TEHAMA katika
TEHAMA katika ufundishaji na
kufundisha stadi za | ujifunzaji wa
kusikiliza stadi za kusikiliza
zimetumiwa
(e) REMGAT Al | R R EAEATH I
OB | TR AR )
NEIITE | IR

Kumudu matumizi
ya mbinu nyinginezo
za kufundisha stadi
za kusikiliza

Mbinu nyinginezo
za ufundishaji

na ujifunzaji wa
stadi za kusikiliza
zimetumiwa

(14




FERET) HARRE FUA BN PR L URIN 4
Umabhiri mkuu | Umahiri mahususi Shughuli za Vigezo vya Zana /Vifaa vya Idadi ya
ujifunzaji upimaji ufundishaji na ujifunzaji | vipindi
vinavyopendekezwa
1.3 BEPRILTEY | () BRI | UORAEERRE | a2 5 R A 23
JEUR I TE SJMHF O | BesThrN S | E
T BN | E R Vifaa vya michezo, video

Kumudu mbinu za
kufundisha stadi za
kuzungumza kwa
kuzingatia ngazi ya
darasa husika

Kumudu matumizi
ya sanaa na michezo
katika kufundisha
stadi za kuzungumza

Sanaa na michezo
imetumiwa katika
ufundishaji na
ujifunzaji wa stadi
za kuzungumza

(b) 7F LiEHE
Ref iz AN A
(Y REINIOPN
YRR

Kumudu matumizi

ya mbinu anuai

kukabiliana na
darasa kubwa katika
kufundisha stadi za
kuzungumza

JEE R FEAR AT H &
RPN D
P ER T
Mbinu anuai za
kukabiliana na
darasa kubwa
katika ufundishaji
na ujifunzaji

wa stadi za
kuzungumza
zimetumiwa

au sauti zenye masuala
mtambuka

C




FERET) HARRE FUA BN PR L URIN 4
Umabhiri mkuu | Umahiri mahususi Shughuli za Vigezo vya Zana /Vifaa vya Idadi ya
ujifunzaji upimaji ufundishaji na ujifunzaji | vipindi
vinavyopendekezwa
(c) FEIRAETETLRE | R IR H %l
FU AT AR | IR e ek
ONGE N N WNIREE 5t
LIRS {WIRPS
Kumudu matumizi | Mbinu za

ya mbinu mbalimbali

kuchopeka masuala

za kuchopeka mtambuka katika
masuala mtambuka | kufundisha stadi
katika kufundisha za kuzungumza
stadi za kuzungumza | zimetumiwa
(d) FERE G | EaoRE BiEfE
HARTEHAMA | 8 RTEHAMA %
fEHEECED | NHERGRRECY
) . H {OpIRPSEIE €/
Kumudu matumizi Mbinu za
ya mbinu za kuchopeka
kuchopeka TEHAMA katika
TEHAMA katika kufundisha stadi
kufundisha stadi za | za kuzungumza
kuzungumza zimetumiwa

C




FHREN HARRE FUA BN PR L URIN 4
Umabhiri mkuu | Umahiri mahususi Shughuli za Vigezo vya Zana /Vifaa vya Idadi ya
ujifunzaji upimaji ufundishaji na ujifunzaji | vipindi
vinavyopendekezwa
(e) HEiRis A | iR AL
FHEH I | BTk
Kumudu matumizi | Mbinu zingine za
ya mbinu zingine za | kufundisha stadi
kufundisha stadi za | za kuzungumza
kuzungumza zimetumiwa
L4 HFERIETE | () WAL SN | AT | 5 as g AR e 23
R IRHE & oAy | REEREESAT | E
eIk 139 [N FH A 4 Vifaa vya michezo, video
Kumudu Mbinu Kumudu matumizi | Sanaa na michezo | au sauti zenye masuala
za kufundisha ya sanaa na michezo | imetumiwa mtambuka
matamshi kwa katika kufundisha katika kufundisha
kuzingatia ngazi ya | wa matamshi matamshi

darasa husika




FERET) HARRE FUA BN PR L URIN 4
Umabhiri mkuu | Umahiri mahususi Shughuli za Vigezo vya Zana /Vifaa vya Idadi ya
ujifunzaji upimaji ufundishaji na ujifunzaji | vipindi
vinavyopendekezwa
(b) FEHFAFAT | PR %
REWGIZ AN | PPk ) KB
WITENXS R | B
YEH 2 Mbinu anuai za

Kumudu matumizi
ya mbinu anuai

kukabiliana na
darasa kubwa

kukabiliana na katika kufundisha
darasa kubwa matamshi
katika kufundisha zimetumiwa
matamshi
(c) BeB LA mr=F | I ST
MR TIEYS | SRS
H Mbinu za

Kumudu matumizi
ya mbinu za
kuchopeka masuala
mtambuka katika
kufundisha
matamshi

kuchopeka masuala
mtambuka katika
kufundisha
matamshi
zimetumiwa

C




EERED
Umahiri mkuu

HAKRE
Umahiri mahususi

L
Zana /Vifaa vya
ufundishaji na ujifunzaji
vinavyopendekezwa

URIN i
Idadi ya
vipindi

BT PR
Shughuli za Vigezo vya
ujifunzaji upimaji
(d) FEH4215 Sl RN €T
(/S ZN SSUAEES %N
TEHAMAYEWE | TEHAMA ik A\ 5
SRy Gl I 2 E P RPS
[ryiz H Mbinu za
Kumudu matumizi | kuchopeka
ya mbinu za TEHAMA katika
kuchopeka kufundisha stadi
TEHAMA katika za kuzungumza
kufundisha stadi za | zimetumiwa
matamshi
(e) EHIABER | R0 A8 AR
BrInENiE | EE BRI
H B
Kumudu matumizi | Mbinu zingine za
ya mbinu zingine kufundisha stadi
za kufundisha za kuzungumza
matamshi zimetumiwa




FERET) HARRE FUA BN PR L URIN 4
Umabhiri mkuu | Umahiri mahususi Shughuli za Vigezo vya Zana /Vifaa vya Idadi ya
ujifunzaji upimaji ufundishaji na ujifunzaji | vipindi
vinavyopendekezwa
1.5 BEPREL T | () EIRPARAER | R E A | R A T T AR 23
JE RN 2L CHEE P IE | AT Gyl
T H RN H 4R Vifaa vya michezo, video

Kumudu matumizi
ya mbinu zingine
za kufundisha
Msamiati kwa
kuzingatia ngazi ya
darasa husika

Kumudu matumizi
ya sanaa na michezo

Sanaa na michezo
imetumiwa katika

katika kufundisha kufundisha

msamiati msamiati

(b) BEMBAETI 2 | R s E R A5 A
SERIEB AR | ik RYEEER
71N K | 1AV Mbinu anuai
PE 2 za kukabiliana

Kumudu matumizi
ya mbinu anuai
kukabiliana na
darasa kubwa katika
kufundisha msamiati

na darasa kubwa
katika kufundisha
msamiati
zimetumiwa

au sauti zenye masuala
mtambuka




FERET) HARRE FUA BN PR L URIN 4
Umabhiri mkuu | Umahiri mahususi Shughuli za Vigezo vya Zana /Vifaa vya Idadi ya
ujifunzaji upimaji ufundishaji na ujifunzaji | vipindi
vinavyopendekezwa
(c) REWSAETEE | R E AR AEITIE
FHEINE | AT IRA R
PSRN | ISR )
i) 7 F) 792 Tk
Kumudu matumizi | Mbinu za

ya mbinu za
kuchopeka masuala

kuchopeka masuala
mtambuka katika

mbalimbali ufundishaji
mtambuka katika wa msamiati
ufundishaji wa zimetumiwa
msamiati
(d) FREREGE | BrEREE 5
FR(TEHAMA) | HaifEHR
WA JTVEAE W | (TEHAMA) 4k A 1]
T2 7 B T
Kumudu matumizi Mbinu za
ya mbinu za kuchopeka
kuchopeka TEHAMA katika
TEHAMA katika kufundisha
kufundisha msamiati | msamiati
zimetumiwa

€




FERET) HARRE FUA BN PR HH URIN 4
Umabhiri mkuu | Umahiri mahususi Shughuli za Vigezo vya Zana /Vifaa vya Idadi ya
ujifunzaji upimaji ufundishaji na ujifunzaji | vipindi
vinavyopendekezwa
(e) FEHR AW | REaon il F HoAl
e GCYIRES LR BE = ey RPN f
Kumudu matumizi | %E§&
ya mbinu zingine za | Mbinu zingine
kufundisha msamiati | za kufundisha
msamiati
zimetumiwa
1.6 EHREETHEY | (a) BEWIBHIZIR | e iE A | S seail, 23
JEUR A B 12 20 Rk ) | AP e | oL P
Ik MBI, | FHNM % | Virekodi video, virekodi
Kumudu Mbinu 14 ¥z sauti, simu ya mkononi,

za kufundisha stadi
za Kusoma kwa
kuzingatia ngazi ya
darasa husika

Kumudu matumizi
ya sanaa na michezo
katika kufundisha
stadi za kusoma

Sanaa na michezo
imetumika katika
kufundisha stadi za
kusoma

kipaza sauti, maabara ya
lugha, spika




FERET) HARRE FUA BN PR L URIN 4
Umabhiri mkuu | Umahiri mahususi Shughuli za Vigezo vya Zana /Vifaa vya Idadi ya
ujifunzaji upimaji ufundishaji na ujifunzaji | vipindi
vinavyopendekezwa
(b) EPI LA | R SR A %
TR IS | BRI ORI
EZ L VNs I 31N 5 2]
KYEZ 2 Mbinu anuai za

Kumudu matumizi
ya mbinu anuai
kukabiliana na
darasa kubwa katika

kukabiliana na
darasa kubwa
katika kufundisha
stadi za kusoma

kufundisha stadi za | zimetumika

kusoma

(c) FIRAEPI | R EARAE Y 132
e A | BT IR AN SR
RN | ISR R
e PR 92 WARES

Kumudu matumizi | Mbinu za

ya mbinu za
kuchopeka masuala
mtambuka katika
kufundisha stadi za

kuchopeka masuala
mtambuka katika
kufundisha

stadi za kusoma
zimetumika

kusoma
€




FERET) HARRE FUA BN PR HH URIN 4
Umabhiri mkuu | Umahiri mahususi Shughuli za Vigezo vya Zana /Vifaa vya Idadi ya
ujifunzaji upimaji ufundishaji na ujifunzaji | vipindi
vinavyopendekezwa
(d) REWAEHIME JeoR YRR
ISBUIKEESFZN SSUAEES %N
TEHAMA #k X | TEHAMA fix A5
TR | SRR BE T
&5 2 %
Kumudu matumizi | Mbinu za
ya mbinu za kuchopeka
kuchopeka TEHAMA katika
TEHAMA katika kufundisha
kufundisha stadi za | stadi za kusoma
kusoma zimetumiwa
(¢) HHRMAIILAL | ot 4 i A
JIERER AR | R A A
Es 2] AR
Kumudu matumizi | Mbinu zingine
ya mbinu zingine za | za kufundisha

kufundisha stadi za
kusoma

stadi za kusoma

zimetumiwa

€




FHREN HARRE FUA BN PR L URIN 4
Umabhiri mkuu | Umahiri mahususi Shughuli za Vigezo vya Zana /Vifaa vya Idadi ya
ujifunzaji upimaji ufundishaji na ujifunzaji | vipindi
vinavyopendekezwa
1.7 FRILTER | () EBAHIZAR | iE A | lzghdsbt. 254, |23
JEIR G4 #L MRS | RAEEAE R | A Gl esk
EVIRES MBI | HHRNAHRE | S
Kumudu mbinu za ey EiE Vifaa ya michezo, video
kufundisha stadi za | Kumudu matumizi | Sanaa na michezo | au vinasa sauti vyenye

uandishi kulingana
na ngazi ya darasa
husika

ya sanaa na michezo

imetumika katika

katika kufundisha kufundisha stadi za

stadi za kuandika kuandika

(b) fEEEEIIH | RS &
FREgIs | RO I R PR
ANFERITIERN. | BB
XoF RKHEZ 27 Mbinu anuai za

Kumudu matumizi
ya mbinu anuai
kukabiliana na
darasa kubwa katika
kufundisha stadi za
uandishi

kukabiliana na
darasa kubwa
katika kufundisha
stadi za uandishi
zimetumiwa

masuala mtambuka

€




FERET) HARRE FUA BN PR L URIN 4
Umabhiri mkuu | Umahiri mahususi Shughuli za Vigezo vya Zana /Vifaa vya Idadi ya
ujifunzaji upimaji ufundishaji na ujifunzaji | vipindi
vinavyopendekezwa
(c) BEW LIRS | IR %Al
iy =R ) | I SRR A
AN BES | NBIGER T3
TEEIITE | Tk
Kumudu matumizi | Mbinu za

ya mbinu za
kuchopeka masuala
mbalimbali
mtambuka katika
kufundisha stadi za
uandishi

kuchopeka masuala
mtambuka katika
kufundisha stadi

za uandishi
zimetumiwa

(d) REAEEAER:
e AL
(EPSSUEEESZN
TEHAMA ik A\
WARES

Kumudu matumizi

ya mbinu za

kuchopeka

TEHAMA katika

kufundisha stadi za

uandishi

et 5 Bl
FARTEHAMA fik
NEEHREH
(151

Mbinu za
kuchopeka
TEHAMA katika
kufundisha stadi
za uandishi
zimetumika

€




FERET) HARRE FUA BN PR HH URIN 4
Umabhiri mkuu | Umahiri mahususi Shughuli za Vigezo vya Zana /Vifaa vya Idadi ya
ujifunzaji upimaji ufundishaji na ujifunzaji | vipindi
vinavyopendekezwa
(e) FEAiz I HAl | Jroon s A LAl
TEEE G | TR B
E5 2] AR
Kumudu matumizi | Mbinu zingine
ya mbinu zingine za | za kufundisha
kufundisha stadi za | stadi za uandishi
uandishi zimetumika
L8 BEMGAEH A h | (a) EIRAELF S | IEFHIFEL Y | BOA . B |23
s B AL ST | G DGR SR WTE. W
fth TR T PR Matumizi sahihi Pl &

Kumudu matumizi
ya teknolojia na
vyombo vingine
saidizi katika
ufundishaji na
ujifunzaji

Kumudu matumizi
ya majukwaa

ya kimtandao
katika kuboresha
ufundishaji na
ujifunzaji

ya majukwaa

ya kimtandao
katika kuboresha
ufundishaji

na ujifunzaji
yametumiwa

Virekodi video, virekodi
sauti, simu za mkononi,
kipaza sauti, maabara ya
lugha, spika




FHREN HARRE FUA BN PR L URIN 4
Umabhiri mkuu | Umahiri mahususi Shughuli za Vigezo vya Zana /Vifaa vya Idadi ya
ujifunzaji upimaji ufundishaji na ujifunzaji | vipindi
vinavyopendekezwa
(b) PERAELA T JETR R A
FEHIBORAIH: | s B A
AbAiBY TR | A BB A
HE RE
Kumudu matumizi Matumizi ya

ya teknolojia na
vifaa vingine saidizi
katika ufundishaji na
ujifunzaji

teknolojia na vifaa
vingine saidizi
katika ufundishaji
na ujifunzaji
vimetumiwa




% —4FMwaka wa Pili
X 4: Jedwali 4: 5 IFHEENE Maudhui ya Ufundishaji na ujifunzaji kwa mwaka wa pili

FER S HARRE FUA B DAL HHA URIN H i
Umabhiri mkuu Umabhiri Shughuli za Vigezo vya upimaji vifaa/Zana Idadi ya
mahususi ujifunzaji vipindi
1.0 B4R /NN | 1D EAREETAE | (a) EARIERAETEIEL | AR T AL | A7 BRI SCE Al 23
{EE2 CoyIRr PRI e s ERHCE TP I | AR, AT
Kumudu Mbinu FHCE TV | Kumudu matumizi | 42 BOHACE AR 7R
za ufundishaji Kumudu Mbinu | ya sanaa na michezo | Sanaa na michezo 15
na ujifunzaji wa za kufundisha katika kufundisha imetumika katika Nakala zenye michoro
lugha ya Kichina | Sarufi kwa sarufi kufundisha sarufi inayoelezea mbinu za
a Flmuya | anenta e | ) e | Ry | Pt
MASFEITER | VR0 KRPEBEE TR
PRI Mbinu mbalimbali

Kumudu matumizi
ya mbinu mbalimbali

za kufundisha sarufi
katika darasa kubwa

za kufundisha sarufi zimetumika
katika darasa kubwa
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PR Mbinu za kuchopeka
Kumudu matumizi ya | masuala mtambuka
mbinu za kuchopeka | katika kufundisha sarufi
masuala mbalimbali | zimetumika

mtambuka katika
kufundisha sarufi
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Umahiri mkuu Umabhiri Shughuli za Vigezo vya upimaji vifaa/Zana Idadi ya
mahususi ujifunzaji vipindi
(d) REMAETRVEEY | oRd TEHAMA
HEFHTEHAMA | RN TEIR B0 7
ATV () 42
Kumudu matumizi ya | Mbinu za kuchopeka
mbinu za kuchopeka | TEHAMA katika
TEHAMA katika kufundisha sarufi
kufundisha sarufi zimetumika
(e) REMGAT I HATE | e w4l FL A vk
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Kumudu matumizi Mbinu zingine za
ya mbinu zingine za | kufundisha sarufi
kufundisha sarufi zimetumika
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katika kuratibu
shughuli za nje ya
darasa

shughuli za nje ya
darasa

ya darasa zimetumika

kuratibu shughuli nje
ya darasa au video
zenye shughuli za nje
ya darasa
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